Chiều ngày 16/11/2023 phường Tân Chính tổ chức ra mắt Tổ bắt chó thả rông và động vật mắc bệnh Dại, có dấu hiệu mắc bệnh Dại trên địa bàn phường.
Theo thống kê trên địa bàn phường hiện nay có khoảng 288 hộ nuôi với 337 con chó, mèo được nuôi tại các khu dân cư. Tỷ lệ tiêm vắc xin hằng năm đạt trên 90%. Tuy nhiên hiện nay tình trạng một số người dân dắt chó đi dạo, thả rông vật nuôi ra ngoài đường thường xuyên không tuân thủ các quy định về việc rọ mõm, có người chăn dắt, thực hiện các quy định về tiêm chủng bệnh dại, không đăng ký thông tin chó, mèo với địa phương.
Trước tình hình đó, địa phương tổ chức thành lập Tổ bắt chó thả rông và động vật mắc bệnh Dại, có dấu hiệu mắc bệnh Dại trên địa bàn phường gồm 11 thành viên. Tổ có nhiệm vụ tuyên truyền, nâng cao nhận thức, thái độ của chủ nuôi chó, mèo trong việc chấp hành tiêm vắc xin phòng Dại cho chó, mèo và thay đổi hành vi trong phòng, chống bệnh Dại và quản lý chó, mèo nuôi, lập Kế hoạch, triển khai các biện pháp quản lý việc nuôi chó, mèo; kịp thời ngăn chặn việc nuôi chó, mèo thả rông gây nguy hiểm cho người và ô nhiễm môi trường. góp phần đảm bảo tình hình an ninh, trật tự và vệ sinh môi trường, mỹ quan đô thị, phòng chống dịch dại trên địa bàn.
Tại buổi ra mắt UBND phường đã tổ chức tuyên truyền Nghị định 144/2021/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2021 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình và Nghị định 04/2020/ND9-CP ngày 03 tháng 01 năm 2020 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 31/2016/NĐ- CP ngày 06 tháng 5 năm 2016 của chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giống cây trồng, bảo vệ và kiểm dịch thực vật; Nghị định số 90/2017/NĐ-CP ngày 31 tháng 7 năm 2017 của chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thú y.