Sáng ngày 03/6/2023, UBND phường tổ chức ra mắt mô hình “Tổ liên gia an toàn PCCC”, “Điểm chữa cháy công cộng”, “Tổ hỗ trợ công dân lưu động” trên địa bàn phường, tuyên truyền và thực tập phương án chữa cháy – cứu nạn cứu hộ tại khu dân cư Chính Trạch 1, phường Tân Chính.
Về tham dự có đồng chí Trung tá Trần Lê Minh Dũng – Phó trưởng phòng Cảnh sát PCCC &CNCH công an thành phố Đà Nẵng, đồng chí Trương Thị Thanh – Phó chánh Văn phòng UBND quận, đồng chí Thượng tá Nguyễn Văn Thanh – Phó trưởng công an quận, các đồng chí đại diện đội Cảnh sát PCCC & CNCH công an quận Thanh Khê; về phía địa phương có các đồng chí đại diện lãnh đạo Thường trực Đảng ủy, UBND, UBMTTQVN phường, Ban chỉ huy Công an, Quân sự, Y tế, đại diện các ban ngành, đoàn thể; về phía khu dân cư có các đồng chí đại diện cấp ủy chi bộ khu dân cư, cùng toàn thể bà con nhân dân khu dân cư Chính Trạch 1; về tham dự có ông Dương Sung – Chủ tịch Hội đồng mục vụ giáo xứ Chính Trạch, ông Trần Anh Khoa giám đốc công ty TNHH Tân Thời đơn vị hỗ trợ 30 bình chữa cháy cho nhân dân khó khăn trên địa bàn.
Phát biểu tại buổi ra mắt đồng chí Nguyễn Trọng Trinh – Phó Chủ tịch UBND phường nhấn mạnh: Từ khi triển khai đến nay đã xây dựng được 7 “Tổ liên gia an toàn PCCC”, 24 “Điểm chữa cháy công cộng” trong đó xây dựng được 01 điểm tại Giáo xứ Chính Trạch. Việc thành lập các “Tổ liên gia an toàn PCCC” và “Điểm chữa cháy công cộng” sẽ giúp xây dựng lực lượng tại chỗ, góp phần chủ động phòng ngừa, trang bị kỹ năng chữa cháy, có trách nhiệm phối hợp với cơ quan chức năng phản ứng kịp khi có cháy xảy ra, hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại về người và tài sản nhân dân. Với 8 tổ “Tổ hỗ trợ công dân lưu động” trên 8 khu dân cư sẽ hỗ trợ nhân dân Đăng ký tài khoản định danh điện tử Mức độ 2; Đăng ký tài khoản công dân trực tuyến; giải đáp thắc mắc thủ tục hành chính của nhân dân; triển khai sử dụng mã QR Code của phường để công dân truy cập thông tin về hệ thống chính trị và hoạt động của địa phương, lấy biểu mẫu thực hiện thủ tục hành chính khi có yêu cầu; kiểm tra, hướng dẫn đảm bảo an toàn PCCC và vận động hộ gia đình trang bị bình chữa cháy xách tay và mở lối thoát nạn thứ 2, đồng thời cài đặt Áp báo cháy 114. Việc thực tập phương án chữa cháy, cứu nạn cứu hộ nhằm bồi dưỡng, trao dồi kiến thức, kỹ năng về sử dụng trang thiết bị PCCC cơ bản như bình chữa cháy xách tay, mùng, mềm…, kỹ năng thoát hiểm, giải quyết sự cố cháy, nổ trong tình huống cháy nổ không may xảy ra, phối hợp đồng bộ trong công tác chữa cháy của lực lượng cán bộ làm công tác chữa cháy, xây dựng và phát huy sức mạnh của toàn dân trong phong trào toàn dân PCCC và cứu hộ cứu nạn.
Tại buổi ra mắt các mô hình UBND phường đã công bố và trao Quyết định cho các “Tổ liên gia an toàn PCCC”, “Điểm chữa cháy công cộng”, “Tổ hỗ trợ công dân lưu động”, đại diện công ty TNHH Tân Thời đã trao 15 bình chữa cháy cho các hộ khó khăn trên địa bàn. Ngoài ra UBND phường đã khen thưởng cho 01 tập thể và 04 cá nhân có thành tích xuất sắc trong đợt cao điểm xây dựng nhân rộng các mô hình.